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HOTUBA YA MHE. GEORGE SIMBACHAWENE (MB.) 

WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS, MENEJIMENTI YA 

UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA WAKATI WA 

KIKAO KAZI CHA WACHUNGUZI WA SEKRETARIETI YA 

MAADILI YA VIONGOZI WA UMMA KATIKA UKUMBI WA 

NGORONGORO ARUSHA TAREHE 18 MACHI, 2024 

 

 

Mhe. Jaji (Mst.) Sivangilwa Mwangesi, Kamishna wa 

Maadili; 

 

Wajumbe wa Managementi wa Sekretarieti ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma; 

 

Wajumbe wa Kikao kazi; 

 

Waandishi wa Habari; 

 

Mabibi na Mabwana. 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania… Kazi iendelee. 
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Ndugu Washiriki;  

Ndugu washiriki wa kikao hiki, awali ya yote nimshukuru Mola 

wetu 

Mtukufu, mwingi wa rehema, kwa kutujalia uhai, afya njema 

na kutuwezesha kukutana hapa katika ukumbi wa 

Ngorongoro jijini Arusha kwa ajili ya kujadili mustakabali wa 

utekelezaji wa majukumu yetu.  

 

Pili, ninawapongeza viongozi wa Sekretarieti ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma chini ya uongozi wa Mhe. Sivangilwa 

mlioshiriki kuandaa Kikao Kazi hiki na kunialika kushiriki 

nanyi katika mkutano huu muhimu sana kwa maendeleo ya 

taasisi. Hii ni mara yangu ya kwanza kujumuika nanyi katika 

kikao kama hiki tangu nilipoteuliwa na Mhe. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kusimamia Wizara hii.  
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Ndugu Washiriki; 

Kipekee ninawapongeza watumishi wote wa Sekretarieti ya 

Maadili ya Viongozi wa Umma kwa kutekeleza majukumu 

yenu ya kusimamia tabia na mwenendo wa Viongozi wa 

Umma kwa weledi na umakini mkubwa.  Mmekuja kushiriki 

kakao hiki muhimu kwa lengo la kuwasilisha maoni yenu 

yatakayosaidia kujenga misingi mizuri ya kitaasisi 

yatakayosaidia kuboresha mbinu za utendaji kazi na utatuzi 

wa changamoto mnazokabiliana nazo. 

 

 Ndugu Washiriki; 

Nimeelezwa kuwa kikao kazi hiki kina lengo la 

kuwakutanisha wachunguzi wote ndani ya Taasisi kujadili 

kwa kina mambo mbalimbali yanayohusu utendaji wa kazi, 

mafanikio mliofikia kwa mujibu wa matakwa ya Ibara ya 132 

ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 

1977. Katiba imeweka misingi ya Maadili ya Viongozi wa 

Umma ambapo nyinyi ndio mliopewa jukumu la kuhakikisha 

inafuatwa. 
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Jukumu hili ni kubwa na zito kwa sababu ni la Kikatiba na 

linaifanya Taasisi hii kuwa jicho la Serikali katika kufuatilia 

tabia na mwenendo wa Viongozi wa Umma ili kuhakikisha 

kuwa Taifa linaongozwa na watu waadilifu, wanaofuata 

misingi ya maadili na utawala bora.  

 

Misingi hii ya maadili inalenga kuleta usawa, kutoa haki sawa 

kwa wote na kuthibiti mmomonyoko wa maadili miongoni 

mwa Viongozi wa Umma ikiwemo mgongano wa maslahi 

wanapotekeleza majukumu yao. Misingi hii lazima tuilinde na 

hili ndilo jukumu letu. Misingi hii isipozingatiwa, wananchi 

wanakosa huduma na malengo ya nchi kutofikiwa. 

 

Ndugu Washiriki; 

Serikali imekuwa ikifanya jitihada mbalimbali kuunda vyombo 

vya usimamizi wa maadili ikiwemo Sekretarieti ya Maadili ya 

Viongozi wa Umma ili wananchi wake wanufaike na huduma 

zinazotolewa na kuwa na imani na Serikali yao. Azima hiyo 

ya Serikali itafikiwa iwapo kila mtumishi wa Umma atatimiza 

wajibu wake. 
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Ndugu Washiriki; 

Kwa sababu hiyo, mnalo jukumu la kutoa elimu kwa Viongozi 

wa Umma na wananchi ili kila mmoja aijue misingi ya maadili 

mnayoisimamia. Kuchunguza na kufichua vitendo vya 

ukosefu wa maadili kwa kushirikiana na wananchi. Hata 

hivyo, ufanisi wa utendaji kazi wenu unahitaji  weledi , 

kujituma, kuweka mipango madhubuti ya utekelezaji, kuwa 

na mafunzo ya muda mfupi na muda mrefu pamoja na vikao 

kazi kama hiki. Haya yote yatasaidia kuleta ufanisi wa kazi 

yenu ya kichunguzi na kufikia malengo yaliyokusudiwa wakati 

wa uanzishwaji wa Taasisi. 

 

Ndugu Washiriki; 

Katika kikao hiki, nimeambiwa kuwa mtakuwa na mada 

mbalimbali zikiwemo;  

1. Utendaji katika Ofisi za Kanda. 

2. Viambata vya Makosa ya Maadili. 

3. Utaratibu wa zoezi la Uhakiki. 

4. Mikakati ya utendaji kazi pamoja na  
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5. Changamoto na utatuzi wake katika kushughulikia 

malalamiko na uchunguzi. 

Nimefurahishwa na uwepo wa mada hizi ambazo zinalenga 

kujitathmini utekelezaji wenu wa majukumu, pamoja na 

utatuzi wa changamoto mnazokabiliana nazo, na bila shaka 

baada ya kikao mtajiwekea maazimio ya utekelezaji. 

Ni matumaini yangu kuwa kikao hiki kitasaidia kutoa mawazo 

mazuri kwa lengo la kuboresha utekelezaji  wa majukumu 

yenu, kuleta tija na ufanisi wa kazi katika taasisi  na Taifa 

kwa ujumla. 

 

Ndugu Washiriki; 

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mheshimiwa Dr. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, inatoa kipaumbele na kuzingatia maslahi ya 

watumishi wa Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma. 

Wizara pia kwa upande wake imekuwa ikishirikiana na 

Mwajiri kuhakikisha maslahi ya watumishi yanazingatiwa 

ikiwa ni pamoja na kuwapatia vitendea kazi na stahili zao ili 

wafanye kazi kwa ufanisi na kuleta tija. Serikali inapotimiza 
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wajibu wake, watumishi nao wana wajibu wa kutimiza 

malengo wanayowekewa na mwajiri kwa sababu hakuna 

haki bila wajibu.  

 

Ndugu washiriki; 

Ili kufikia lengo hilo la Kikatiba, lazima taasisi iwe na malengo 

ya muda mrefu na mfupi. Sekretarieti ya Maadili kwa 

kuzingatia majukumu yake ya Kikatiba na Sheria ya Maadili 

ya Viongozi wa Umma Na. 13 ya mwaka 1995, haina budi 

kujikita katika Dhima yake ya kuhakikisha utamaduni wa 

Uadilifu kwa Viongozi wote wa Umma kupitia kukuza na 

kufuatilia tabia za Viongozi wa Umma na kusimamia 

mgongano wa maslahi ili kujenga imani kwa umma katika 

kukuza maendeleo ya Taifa. 

Katika kutekeleza jukumu hili, lazima mtumie weledi na 

busara mnaposikiliza malalamiko ya wananchi dhidi ya 

Viongozi wa Umma na myafanyie kazi kwa uadilifu wa hali ya 

juu. Sasa hivi wapo baadhi ya Viongozi wa Umma 

wanaolalamikiwa kujihusisha na vitendo vya mgongano wa 

maslahi wanapotimiza majukumu yao. Nawaelekeza kutoa 
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elimu ya maadili kila mnapopata nafasi ili dhana hii ieleweke 

vizuri kwa Viongozi na wananchi. Kwa kutumia mbinu za 

uchunguzi mlizonazo, fuatilieni viongozi wanaojihusisha na 

vitendo vya ukiukwaji wa maadili ikiwemo mgongano wa 

maslahi ili haki itendeke, na kwa wale watakaobainika sheria 

ichukue mkondo wake. 

 

Ndugu washiriki; 

Ilani ya Chama Tawala, Chama cha Mapinduzi kwa ajili ya 

Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 ambao ndio mkataba kati ya 

Serikali na Wananchi, katika aya ya 112 kiliahidi kuendelea 

kuhakikisha suala la Maadili ya Viongozi wa Umma linatiliwa 

mkazo na kuimarishwa zaidi ili wananchi waendelee 

kunufaika na huduma bora kulingana na matarajio yao.  Ili 

kufikia malengo hayo, Chama kiliahidi kuielekeza Serikali 

(Sekretarieti ya Maadili) kuchukua hatua zifuatazo:- 

a) Kusimamia nidhamu, uadilifu, uwazi, uzalendo wa 

kitaifa, moyo wa kujitolea na uwajibikaji miongoni mwa 

Viongozi na watumishi wa umma;  
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b) Kuongeza watumishi wenye sifa stahiki kwenye utoaji 

huduma na kuhimiza watumishi wa umma kufanya kazi 

kwa juhudi, maarifa, ubunifu na weledi katika kujenga 

taifa letu; 

 

c) Kudhibiti migongano ya masilahi katika shughuli za 

Umma kwa kusimamia mifumo iliyopo; na 

 

d) Kujenga jamii inayoheshimu na kuthamini utu, haki, 

maadili na nidhamu. 

 

Ndugu washiriki; 

 

Hili ni jukumu lenu. Hakikisheni Viongozi wa Umma 

wanaielewa dhana ya uwajibikaji wa pamoja na 

kuheshimiana. 
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Ndugu Washiriki; 

Nafahamu kuwa Taasisi yenu inakabiliwa na changamoto 

mbalimbali ambazo kwa namna moja ama nyingine 

zinadhoofisha utendaji wenu wa kazi. 

Miongoni mwa changamoto hizo ni ufinyu wa bajeti, Ufinyu 

wa majengo ya Ofisi, Katika Ofisi/Kanda za Sekretarieti ya 

Maadili ya Viongozi wa Umma, isipokuwa Kanda ya Kusini 

ambapo Taasisi ina miliki jengo lake.  Aidha, Jengo la ofisi ya 

Makao Makuu na Kanda ya Kati, nina matumaini kuwa katika 

mwaka huu wa fedha litakamilika. Kanda nyingine zimepanga 

na zinatumia fedha nyingi kwa ajili ya pango.  

Changamoto nyingine ni uhaba wa baadhi ya Vitendea Kazi 

(Magari) na ukosefu wa watumishi wa kutosha kwa mujibu 

wa ikama yenu.  

Changamoto hizo zote Serikali itaendelea kuzitatua kwa 

kuzingatia vipaumbele kuanzia mwaka ujao wa fedha wa 

2024/25. 
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Ndugu Washiriki; 

Nihitimishe hotuba yangu kwa kuwashukuru tena kwa 

kunialika kufungua Kikao Kazi hiki muhimu, kwa ustawi wa 

Taasisi yetu pia kuushukuru uongozi wa Sekretarieti ya 

Maadili chini ya Mhe. Jaji (Mst.) Mwangesi kwa kuwezesha 

kikao hiki. 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania… Kazi iendelee. 

 

 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA 

 

 

 


